    Phone Review
    รีวิว MSI Modern 15 B13M-856TH ตัวจบของสายทำงานด้วยค่าตัวเบาๆ แต่รองรับการทำงานทุกรูปแบบ
    ACHI-SPBy ACHI-SP19 กันยายน 2024Updated:19 กันยายน 2024
    Facebook Twitter Pinterest LinkedIn Tumblr Email
    Share
    Facebook Twitter LinkedIn Pinterest Email
    MSI Modern 15
    • DISPLAY : ขนาด 15.6 นิ้ว, ความละเอียด 1920×1080 (FHD), พาแนล IPS, Refresh Rate 60Hz, 45% NTSC
    • CPU : Intel Core i5-1335U (10 cores : 2 P-cores + 8 E-cores, Up to 4.6GHz)
    • GPU : Intel Iris Xe
    • RAM : 16GB, DDR4-3200 (On board)
    • STORAGE : 512GB, SSD NVMe PCIe Gen4 พร้อมเพิ่ม M.2 SSD แบบ NVMe PCIe Gen3 อีก 1 ตัว
    • KEYBOARD : Single Backlit Keyboard (White)
    • WEBCAM : HD type (30fps@720p)
    • BATTERY : 3-Cell, 39.3 Whrs
    • AC ADAPTER : 65W Adaptor
    • AUDIO : 2x 2W Audio Speaker + Hi-Res Audio
    • OS : Windows 11 Home + Microsoft Office Home & Student 2021
    • PORT :
      • 1x Type-C (USB3.2 Gen2 / DP) with PD charging
      • 1x Type-A USB3.2 Gen2
      • 2x Type-A USB2.0
      • 1x Mic-in/Headphone-out Combo Jack
      • 1x HDMI (4K @ 30Hz)
      • 1x Micro SD
    • CONNECTION :
      • Intel Wi-Fi 6E AX211
      • Bluetooth v5.3
    • DIMENTION : 359 x 241 x 19.9 มม.
    • WEIGHT : 1.7 กก.
    • COLOR : Classic Black
    • CERTIFICATE : MIL-STD-810H/G
    • WARRANTY : 2 ปี
    ดีไซน์ตัวเครื่อง
    สำหรับทัชแพดนั้นจะมีขนาดที่ค่อนข้างใหญ่ทำให้สามารถควบคุมและตอบสนองได้ดี
    สำหรับพอร์ตต่างๆ รอบตัวเครื่องนั้น ฝั่งซ้ายจะมี
    • ช่อง AC POWER
    • พอร์ต HDMI
    • USB-A 3.2 Gen2
    • USB-C 3.2 Gen2 ที่รองรับการชาร์จไฟแบบ PD
    • ช่องหูฟัง 3.5 มม.
    ส่วนที่ฝั่งขวาจะมี USB-A 2.0 จำนวน 2 พอร์ต และช่องเสียบ MicroSD Card
    ประสิทธิภาพการทำงาน
    MSI Modern 15 ในรุ่น B13M-856TH ที่ได้รับมานี้มาพร้อมชิปประมวลผล Intel Core i5-1335U ซึ่งเป็นชิปประมวลผลขนาด 10nm แบบ 10 คอร์ 12 เทรด (2 P-Core, 8 E-Core) ที่ความเร็ว 1.3GHz – 4.6GHz และมีค่า TDP เพียง 15W ทำให้ตัวชิปประมวลผลนี้มีทั้งความแรงและประหยัดพลังงานเลย
    สำหรับชิปประมวลผลกราฟิกนั้นเป็นชิปแบบออนบอร์ด Intel Iris Xe ความเร็ว 1.25GHz ซึ่งมีความแรงในระดับที่เหมาะสมกับการใช้งานทั่วไปอย่างงานเอกสาร, ดูหนัง, ฟังเพลง เป็นต้น แต่ถ้าจะเอามาเล่นเกมก็อาจจะต้องเป็นเกมที่ไม่กินสเปคมากนัก
    ในส่วนของแรมนั้นจะเป็นแรม DDR4-3200 แบบ Dual Channel ขนาด 16GB ที่ไม่สามารถถอดเปลี่ยนได้
    การใช้งานจริง
    สรุปการรีวิว MSI Modern 15
    จุดเด่น
    • ราคาที่เข้าถึงได้ง่าย แต่ได้สเปคที่ครอบคลุมทุกการใช้งาน
    • มี Windows 11 และ Microsoft Office ติดตั้งมาให้ตั้งแต่แรกเลย
    • ได้หน้าจอใหญ่ 15.6 นิ้ว
    • ให้แรมมา 16GB เลยไม่ต้องซื้อเพิ่ม
    • USB-C เป็นแบบ Full Function ทำให้สามารถใช้ชาร์จได้ด้วย
    • น้ำหนักตัวแค่ 1.7 กก.
    ข้อสังเกต
    • หน้าจอสี 45% NTSC จึงไม่ควรคาดหวังเรื่องความเที่ยงตรงของสีมากนัก